nxgeneration webboard
สิงหาคม 20, 2014, 09:34:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้วงจรบัฟเฟอร์ In และ Out เจ๋งๆ  (อ่าน 2010 ครั้ง)
varisign
เพชร

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 08:27:55 AM »

อยากได้วงจรบัฟเฟอร์ In และ Out เจ๋งๆที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้กับทุกวงจรครับ
ท่านใดพอแนะนำได้บ้าง

ใจจริงอยากให้เพื่อนๆ รวบรวมวงจรแต่ละส่วนเป็น โมดูลๆ เป็นวัตถุดิบไว้ เผื่อใครมีไอเดีย
จับส่วนนั้นมาผสมส่วนนี้ จะได้เกิดเป็นวงจรของเราเอง มันจะได้เกิดอะไรใหม่ๆ
ผมว่าน่าจะสนุกนะครับ สำหรับ อ. ทั้งหลายและท่านที่พอรู้เรื่องวงจรอิเลคอยู่แล้วอาจไม่ใช่ปัญหา
แต่ถ้ากับมือใหม่ๆ พวกเราแกะหรือแยกวงจรกันไม่ออกจริงๆครับ เอาแค่วิเคราะห์ก่อนว่าแต่ละส่วนของวงจรมันทำหน้าที่อะไรก็ยากแล้ว
ถ้าจะให้ตัดต่อส่วนไหนไปเชื่อมกับส่วนไหนของแต่ละวงจรอีกยิ่งยากใหญ่ กลัวตัดขาดๆ เกินๆ มาไม่ครบมาเกิน หุหุหุ

ถ้าเราแยกวงจรการทำงานเป็น ซีเมนติค แต่ละส่วนๆไว้เป็นแต่ละโมดูล ใครอยากจับอะไรมาผสมกับอะไรก็น่าจะเกิดไอเดียใหม่ๆได้สะดวก
อาจจะมีการบอกเทคนิคการหาค่าความลงตัวละหว่างวงจรนั้นไปวงจรนี้ถ้าจะต่ออันต้องเพิ่มอะไรอีกตัวก็สุดแท้แต่ความยากง่ายเป็นกรณีๆไปก็น่าจะดีนะครับ

ภาคจ่ายไฟ มีแบบนี้ 1 2 3 4 ฯลฯ พร้อมบอกข้อดีข้อด้อยของแต่ละแบบเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกใช้อย่างเหมาะสม
ภาคบัฟเฟอร์ มีแบบนี้ 1 2 3 4 ฯลฯ พร้อมบอกข้อดีข้อด้อยของแต่ละแบบเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกใช้อย่างเหมาะสม
ภาคบูสเตอร์ มีแบบนี้ 1 2 3 4 ฯลฯ พร้อมบอกข้อดีข้อด้อยของแต่ละแบบเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกใช้อย่างเหมาะสม
ภาคคลิป มีแบบนี้ 1 2 3 4 ฯลฯ พร้อมบอกข้อดีข้อด้อยของแต่ละแบบเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกใช้อย่างเหมาะสม
สุดแท้แต่เราจะจัดเป็นหมวดๆได้
เท่าที่เห็นเป็นรูปธรรมมากที่สุดที่อ่านเจอน่าจะเป็นภาคคลิปต่างๆชอบมากเลยครับ
อยากให้รวบรวมเป็นหมวดๆได้สะดวกในการหามาใช้งานด้วยครับ

คือพวกเราตอนนี้ไปเน้นอุปกรณ์ซะส่วนใหญ่นอกจากท่านที่รู้อิเลคโทรนิคส์จริงๆถึงจะออกแบบมาให้พวกเราได้ลองทำกัน
อยากให้ที่นี่เป็นเหมือนโรงเรียนของพวกเราครับสอนให้คิดเป็น ออกแบบเป็น เผื่อเราจะได้ทำส่งออกนอกกันไปเลย เย่ๆๆๆๆ

อันนี้นำเสนอเฉยๆนะครับ เห็นควร ดีไม่ดีแต่ประการใด หรือว่ามีทำกันไว้แล้วแต่ผมเองดันหาไม่เจอหรืออ่านไม่ทั่วถึง ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ

ลป. ลืมไป อย่าลืมวงจรบัฟเฟอร์ผมนะ แฮ่ะๆ
nxgeneration
Administrator
เพชร

ฅนเมืองเกิน

narin_fender@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 09:40:46 PM »

ลักษณะของ Buffer ในทาง อดุมคติ
ก็คือ มี อินพุท อิมพีแกนซ์ สูงมากๆ infinity และมี เอาท์ พุท อิมพีแดนซ์ ต่ำๆ  ประมาณ เกือย 0 Ohm

เท่าที่เห็น  Buffer   มีการนำเอา อุปกรณ์ ประเภท Transistor , Fet , IC  มาใช้

ตัวอย่าง ที่ใช้ TR ก็ พวก TS ครับ

Fet ก็ RAT ครับ

IC   ก็ Clon Centaur

ข้อดี ของแต่ละแบบ  ....Fet และ IC ให้ได้  คุณลักษณะ ใกล้ ทางอุดมคติ มากกว่า. TR...   ส่วนการเลือกใช้  ก็แล้วแต่ เรา ครับ ว่าถนัด  หรือสะดวกแบบไหน

แด่พระคุณพ่อแม่ ที่ยิ่งใหญ่ตลอดกาล 

ภูเขา ป่าไม้ และสายน้ำ กีตาร์ ข้างกาย จับมาเรียงราย กลายเป็น....ทำนอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์