nxgeneration webboard
พฤศจิกายน 01, 2014, 08:02:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยน pickup guitar ครับ  (อ่าน 6090 ครั้ง)
oman
เงิน

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:27:13 PM »

พอดีได้กีตาร์มือสองมา  squier tele califfornia หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ(เพิ่งหัดเล่นอะครับ)  รุ่นที่ปิคอัพจะมีที่ครอบสีดำอะครับ
ผมชอบรูปทรงมันครับ แต่เสียงผมว่ามันบางแบนแหลมเป็นตูดลิงเลยอะ  อยากเปลี่ยนปิคอัพแบบแรงๆๆ เล่นร็อคได้อะครับ แนะนำด้วยนะครับ
oman
เงิน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:35:40 PM »

รุ่นนี้ครับ
LittleNomad
เพชร

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:14:44 AM »

...ดูจากรูป คิดว่าน่าจะใช่ Squier : Tele. California Series
- - ถ้าใช่ก็เป็นกีต้าร์ที่ผลิตออกมาเมื่อประมาณปี 2004 (made in China ที่งานดีมากรุ่นหนึ่ง), ...body เป็นไม้  Agathis, ...คอเป็นไม้ Mapel, ...fretboard เป็นไม้ Rosewood (21 frets : scale 25.5 "), ...tuners เป็นแบบ Standard Tele., ...bridge เป็น Ashtray-bridge...

...ถ้าเป็นตัวนี้โดยไม่ผิด... ถือว่าเป็น Squier ที่น่าสนใจครับ...
- แต่ด้วย body เป็นไม้  Agathis ซึ่งให้โทนคล้ายไม้ Mahogany จึงมีปัญหาเล็ก ๆ ถ้า pu. ไม่แรงพอ หรือเวลาเล่นเปิดแอมป์ไม่ดังพอ (ส่วนเรื่องเสียงแหลมเป็นตูดลิง บางทีความแหลมที่ว่านั่น อาจเพราะ set-up ไม่ดี และตั้งระยะ 'Sweet-spot' ไม่เจอครับ)...

- - ตามที่น้า oman บอกว่าอยากเปลี่ยน pu. ให้มันแรง ๆ
...ถ้าจะให้แรง ก็คงต้องหาพวก pu. Mini Hum. (น่าจะโดน เพราะไม้ body ที่ให้โทนแนวนี้ มันเหมือนผีกับโลงสำหรับ Hum.) มาลงครับ... และถ้าจะให้แรงซะใจกว่านั้นอีก ก็หา on-board booster มาติดตั้งเพิ่ม (แนะนำ EMG รุ่น P 2A : ผมเอามาใส่ทั้ง Tele. และ Thinline)
...แต่ถ้าจะให้มันคงบุคลิกเสียงแบบ Tele. ก็ลองหา pu. Single Coil ของ Seymour (ส่วนจะเป็นรุ่นไหน ต้องแล้วความชอบ) มาใส่...รับรองเสียงหวานจ๋อยทีเดียว...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:21:39 AM »

...กับ Squier นี่อย่าไปมองข้ามนะครับ... ว่ามันไม่ใช่ Fender หรือดูแคลนว่าบางรุ่นมัน Made in China...
- - เมื่อสักสองอาทิตย์ก่อน ผมเพิ่ง mod. ให้รุ่นน้องไปตัวหนึ่ง ไม่ได้ทำอะไรมากไปกว่าแค่เปลี่ยนชุด pu. โดยเอา Seymour 69 มาลงแทนของเดิม แล้วเปลี่ยน C จาก ceramic เป็น orange-drop แล้วตั้ง set-up ใหม่... เท่านั้นแหละ ฟัดกับ Fender Tele. (Max, หรือ Jap. หรือ Amer. รุ่นล่าง ๆ) ได้แบบไม่เป็นรอง...

oman
เงิน

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:16:48 PM »

ผลิตที่จีนครับตัวนี้ ว่าแต่ว่าราคาปิคอัพ มินิฮัม ราคาเท่าไหรครับ  ยี่ห้อไรดี เอาราคาปานกลางๆ ครับ ถ้าเล่นเก่งกว่านี้ กะว่าจะเปลี่ยนกีตาร์ใหม่ครับ ตอนนี้เข้าถ้ำฝึกก่อนครับ

** set-up ไม่ดี และตั้งระยะ 'Sweet-spot' ไม่เจอ** อันนี้ต้องเซ็ตยังไงครับ
มีอีกอย่างครับ ตรง ที่ร้อยสายอะครับ เรียกถูกหรือเปล่า สะพานสายอะ มันขึ้นสนิม และน็อตที่หมุ่นปรับระยะสาย มันมีเปลี่ยนใหมครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:11:46 PM »

...เรื่องยี่ห้อ pu. ซึ่งหมายรวมถึงบุคลิกของเสียง เป็นเรื่องตอบยากครับ - - เพราะจริตแต่ละคน ชอบไม่เหมือนกัน...
- - สำหรับโดยส่วนตัว... กลุ่ม Mini Hum. ผมว่า Seymour Duncan น่าสนใจ คือไม่ถึงกับสุดยอด แต่คุ้มค่าเงินครับ...

...อีกอย่าง... ถ้าคิดจะ mod. เปลี่ยน pu. - - ผมแนะว่าควรหาซื้อ pu. ที่มียี่ห้อน่าเชื่อถือ... เพราะถึงจะต้องจ่ายมากสักหน่อย แต่คุณภาพต่างกันลิบลับกับ pu. ที่ไร้คุณภาพ!!!
- - Mini Hum. ของ Seymour ที่ใช้กับ Tele. ดูเหมือนจะมี 2 รุ่น คือ Hot Rails กับ Little '59  :  ...แต่ Single Coil อย่างรุ่น Quarter Pound ก็แรงเอาเรื่องเหมือนกัน...   
...ทั้งสามรุ่น ราคาประมาณ สามพันต้น ๆ (ของใหม่), ถ้ามือสอง ก็อยู่ประมาณ พันกลาง ๆ ถึงสองพันเศษ (แล้วแต่จะโชคดีเจอคนขาย ใจกว้างแค่ไหน)

...สำหรับการ set-up ไม่ยากครับ... - - ถ้าไม่เคยทำเลย ลองหาศึกษาจากใน YouTube ก็น่าจะพอเป็นแนวทางเริ่มได้ครับ...
- - ส่วนอะหลั่ยชุด bridge เห็นมีขายอยู่เป็นครั้งคราวที่ตัวแทนจำหน่าย Fender -เบ๊เงียบเส็ง (เวิ้งฯ) กับที่ Music Concept (เซ็นทรัลเวิร์ด) ...ผมไม่รู้ราคา แต่คงหลายร้อย หรือแถวหลักพัน (หากของเดิมไม่ชำรุดจนหมุนปรับสกรูไม่ได้ ก็ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนมันหรอกครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 09:13:31 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

oman
เงิน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:49:03 AM »

ขอบคุณ น้า LittleNomad มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:35:20 AM »

...ด้วยความยินดีครับ...

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์