nxgeneration webboard
ตุลาคม 22, 2014, 06:56:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลายกัดกรดตัวล่าสุด...  (อ่าน 49637 ครั้ง)
LittleNomad
เพชร

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 11:14:10 PM »

สุดยอด..ครับ

บอกได้คำเดียว ว่าสุดยอด

ขอบคุณครับ...
ไว้หากมีเวลา จะลองประกอบ Crunch Box จากผังของ นรินทร์'s version แล้วจะลองไล่เอา R สีน้ำตาลไหม้ (เพื่อนเพิ่งปันมาให้) กับเอา C เด็ด ๆ ที่เพิ่งขอแบ่งจากน้า Gtฯ มาใส่ดูสิว่า จะได้เสียงอิ่มแค่ไหน?

...แล้วน้าฯ อย่าลืมรีบ ๆ ส่งกล่องมานะครับ...
อีกวันสองวัน กล่องของท่าน nonฯ ก็จะเสร็จแล้ว... (ตอนนี้เหลือกล่อง Zen Drive ของท่าน nonฯ แกะสลักได้ 80% แล้ว, ส่วนกล่อง BB Preamp เสร็จหลายวันแล้ว แต่อยากขัดให้เงาอีก)
อย่าชักช้านะน้าฯ ผมยิ่งทำงานอืดอาดอยู่...555...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2009, 11:21:14 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

non_non
เพชร

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 11:30:22 PM »

คับท่าน zak :) ติดตามชมหลายเว็บ ฮ่า *-*
pea
ตะกั่ว
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:13:03 AM »

มีวิธีการการกัดมั้ยครับพี่ ผมอยากลองทำดูบ้างครับ

ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างงะครับฃ

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
pea
ตะกั่ว
**

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:27:40 AM »

มีวิธีการการกัดมั้ยครับพี่ ผมอยากลองทำดูบ้างครับ

ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างงะครับฃ

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อ๋อรู้แล้วครับไปค้นกระทู้เก่าๆดู

แต่อยากรู้อีกนิดนึงครับ

ถ้าเราเปลี่ยนจากการพ่นแร็กเกอร์เป็นใช้สติกเกอร์แทนมันจะได้มั้ยครับ

หมายถึงว่าเราลอกสติกเกอร์ส่วนที่เราต้องการให้กัดออก

แล้วเหลือส่วนที่ไม่ต้องการให้กัดติดเอาไว้จะได้มั้ยครับพี่
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:43:04 AM »

คับท่าน zak :) ติดตามชมหลายเว็บ ฮ่า *-*

อุ้ย!!!....555....

กล่อง Zen Drive ของท่าน... ทำไปเจียรมา พอแกะสลักมาถึงตรงนี้ อืมมมมม.....
ส่วนกล่อง BB Preamp ก็พบวิธีทำเงาขอบจาง ๆ และได้พื้นร่องที่กัดคล้ายมีเกล็ดสะท้อน....
รออีกประเดี๋ยวนะครับ.... ใกล้แล้ว-ใกล้แล้ว...ฮ่า...

......ถ้าเราเปลี่ยนจากการพ่นแร็กเกอร์เป็นใช้สติกเกอร์แทนมันจะได้มั้ยครับ
หมายถึงว่าเราลอกสติกเกอร์ส่วนที่เราต้องการให้กัดออก
แล้วเหลือส่วนที่ไม่ต้องการให้กัดติดเอาไว้จะได้มั้ยครับพี่

...ได้ครับ... เป็นวิธีการแรก ๆ ที่ผมนำมาใช้กับการกัดกรดเลยครับ...

แต่แนะนำเพิ่มว่า ให้เลือกใช้สติ๊กเกอร์ที่มีกาวค่อนข้างดีสักหน่อย
เพราะการแช่น้ำกรดนาน สติ๊กเกอร์อาจจะหลุดร่อนได้....

pea
ตะกั่ว
**

« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 02:42:53 AM »

แล้วกล่องอลูมิเนียมหาซื้อไดที่ไหนบ้างครับ

เอาที่แบบว่าเค้าส่งด้วยครับ

ร้าน NPE เค้าไม่ส่งงะถ้าส่งก็ต้อง FAX ไปมากเรื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2009, 02:57:12 AM โดย pea » บันทึกการเข้า
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:05:12 AM »

แล้วกล่องอลูมิเนียมหาซื้อไดที่ไหนบ้างครับ

เอาที่แบบว่าเค้าส่วด้วยครับ

ร้าน NPE เค้าไม่ส่งงะถ้าส่งก็ต้อง FAX ไปมากเรื่องครับ

เรื่องนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ
เพราะปกติ ก็ไปเลือกซื้อเองที่ NPE หรือไม่ก็ที่ จิ้นฯ (กล่องคนละขนาด กล่องเล็กกว่าแต่แพงกว่า)

หากจะหากล่องมาเพื่องานกัดกรด ผมแนะว่าน่าจะไปเลือกดูเอง
เพราะกล่องพวกนี้ อาจเจอบางกล่อง หล่อมาไม่เรียบร้อย มีฟองอากาศ หรือไม่ก็ขัดหยาบมาไม่ดี รอยขัดลึกมาก!

ถ้าจะกัดกรด ผมแนะให้ขัดกล่องให้เรียบมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อนครับ
เพราะหากมาขัดภายหลัง ลายจะกร่อนไป ทำให้ภาพไม่คมชัด -นั่นประการหนึ่ง
แต่ประการสำคัญคือ ถ้ากล่องไม่เรียบ มีร่อง - - หากติดสติ๊กเกอร์ ก็อาจจะไม่สนิทนัก หรือถ้าใช้ dry film ก็จะรีดยาก
และมีร่องลึก ร่องพวกนี้จะเป็นรางให้น้ำกรดซึมเข้าไปในส่วนที่เราไม่ต้องการกัดได้ครับ...

อย่างไรก็ตาม หากอยู่ไกล หรือไม่มีเวลาไปเลือก
ลองติดต่อน้านรินทร์ - - ดูเหมือนเคยเห็นแว๊บ ๆ ว่าแกพอจะมีแบ่ง และจัดส่งให้ เพิ่มค่าสอหุ้ยเล็กน้อยเท่านั้น...

pea
ตะกั่ว
**

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:30:30 AM »

เอาที่แบบว่าเค้าส่วด้วยครับ

เรื่องนี้ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ
เพราะปกติ ก็ไปเลือกซื้อเองที่ NPE หรือไม่ก็ที่ จิ้นฯ (กล่องคนละขนาด กล่องเล็กกว่าแต่แพงกว่า)

ขอคุณมากครับพี่
หากจะหากล่องมาเพื่องานกัดกรด ผมแนะว่าน่าจะไปเลือกดูเอง
เพราะกล่องพวกนี้ อาจเจอบางกล่อง หล่อมาไม่เรียบร้อย มีฟองอากาศ หรือไม่ก็ขัดหยาบมาไม่ดี รอยขัดลึกมาก!

ถ้าจะกัดกรด ผมแนะให้ขัดกล่องให้เรียบมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อนครับ
เพราะหากมาขัดภายหลัง ลายจะกร่อนไป ทำให้ภาพไม่คมชัด -นั่นประการหนึ่ง
แต่ประการสำคัญคือ ถ้ากล่องไม่เรียบ มีร่อง - - หากติดสติ๊กเกอร์ ก็อาจจะไม่สนิทนัก หรือถ้าใช้ dry film ก็จะรีดยาก
และมีร่องลึก ร่องพวกนี้จะเป็นรางให้น้ำกรดซึมเข้าไปในส่วนที่เราไม่ต้องการกัดได้ครับ...

อย่างไรก็ตาม หากอยู่ไกล หรือไม่มีเวลาไปเลือก
ลองติดต่อน้านรินทร์ - - ดูเหมือนเคยเห็นแว๊บ ๆ ว่าแกพอจะมีแบ่ง และจัดส่งให้ เพิ่มค่าสอหุ้ยเล็กน้อยเท่านั้น...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:14:59 PM »

...เสร็จเรียบร้อย หมาด ๆ ครับ...

ตัวแรก - - BB Preamp
กล่องนี้ ความจริงทำเสร็จนานแล้ว เป็นงานกัดกรดล้วน ๆ แล้วไล่กระดาษทรายน้ำขัดเงา...
- - แต่มัวรองานอีกกล่อง เลยยังไม่ได้ส่งให้เจ้าส่ง...ฮา...

ตัวที่สอง - - เพิ่งวางหัวเจียรแกะสลักเมื่อไม่ถึงชั่วโมงที่ผ่านมา!...
....Zen Drive ตัวนี้ เดิมก็เป็นงานกัดกรด
แต่... ความที่สภาพกล่องเต็มไปด้วยริ้วรอยและความไม่เรียบร้อยของการหล่อ (ระยะหลัง ๆ กล่องที่ซื้อจาก NPE ค่อนข้างเป็นเช่นนี้!!!)
...พอกัดกรดเสร็จ จึงดูไม่ค่อยจะถูกใจนัก
...เลยตัดต้องแกะสลักซ้ำอีกรอบ... กลายเป็นงานที่ทั้งกัดทั้งแกะ...ล่อเอาเป็นเดือน ๆ ครับ...

ท่าน non_ฯ
...ผมไม่เจาะรูให้นะครับ เพราะสว่านที่ผมใช้ มันเป็นรุ่น "ขาหนีบ" เลยเกรงว่าเดี๋ยวจะได้รูทรงรี สวยเกินเหตุ!!!...555...
- - ตรงที่จะต้องเจาะรู... ผมทำเครื่องหมายด้วยปากกาเคมีสีเขียวไว้ และเขียนผังใส่กระดาษสอดไว้ในกล่องแต่ละตัว
ทั้งสองกล่อง ผมไม่ได้ finish สีอะไร แต่ขัดเงาไว้เรียบร้อยโดยไม่ได้ลงน้ำยาใด ๆ
ซึ่งถ้าหากท่าน non_ฯ เห็นว่ามันไม่หวือหวา ก็อาจพ่นสีลงบนหน้ากล่อง (อย่าหนาเกินไป) แล้วใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 ค่อย ๆ ขัด แล้วจากนั้นจะพ่นเลคเกอร์ทับอีกก็ได้
จะได้ร่องลายที่เป็นสีสันแล้วแต่ชอบ (เท่าที่ผมทำมา สีเข้ม ๆ อย่าง สีดำ สีน้ำเงิน จะดูดีกว่าพวกสีอ่อน ๆ) แต่ผมจะไม่พ่นเลคเกอร์ เพราะใช้ไปใช้ไป มันก็ถลอก ดูด่าง ๆ ไม่งาม...
...แต่นาน ๆ ใช้แปรงสีฟันเก่า จุ่มน้ำยาขัดเงา ถู ๆ ๆ ๆ เสร็จแล้วก็ดูวาววับดีครับ...
ยิ่งเวลาอยู่ในที่มืด มันจะมีบางมุมเห็นเงาสะท้อน แปลกตาอย่างกะภาพสามมิติ... ลองสังเกตดูนะครับ...

อ้อ... แล้วท่านช่วย PM ที่อยู่ให้ผมด้วย เพราะผมทำที่อยู่ท่านล่องหนไปแล้ว!!!!!
พรุ่งนี้จะได้จัดการส่งครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 09:37:01 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

nxgeneration
Administrator
เพชร

ฅนเมืองเกิน

narin_fender@hotmail.com
« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:44:23 PM »

โอ้ว.....งด   งาม........

งดงาม มาก......ครับ

แด่พระคุณพ่อแม่ ที่ยิ่งใหญ่ตลอดกาล 

ภูเขา ป่าไม้ และสายน้ำ กีตาร์ ข้างกาย จับมาเรียงราย กลายเป็น....ทำนอง
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 04:49:28 PM »

โอ้ว.....งด   งาม........

งดงาม มาก......ครับ

พอจะว่างแล้ว...
น้าฯ ส่งกล่องมา เดี๋ยวจะกัดแล้วส่งกลับไปให้กอด...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า
(มัวแต่แกะสลักกล่อง เลยยังไม่ได้ออกไปโอนเงินเลย... พรุ่งนี้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2009, 04:49:58 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

non_non
เพชร

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 11:35:57 PM »

โอ๊ว my godddddddddddddddddd ^^
_/\_ ขอบพระคุณอย่างสูงคับผม *-*
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:21:33 AM »

โอ๊ว my godddddddddddddddddd ^^
_/\_ ขอบพระคุณอย่างสูงคับผม *-*

ด้วยมิตรภาพและความยินดีครับ...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:09:08 PM »

วันนี้พอส่งกล่องให้ท่าน non_ฯ เสร็จ ก็กะว่าจะทำ Booster อีก 2 ตัว ที่รับปากเพื่อนรุ่นน้องไว้ให้เสร็จ
แต่กว่าจะกลับเข้าบ้าน ก็เย็นย่ำแล้ว เลยเปลี่ยนใจหันมาสะสางเรื่องง่ายที่คั่งค้างไว้ก่อน... ส่วน Booster ไว้ค่อยใช้เวลาวันศุกร์ทั้งวัน...

...วงจรตัวนี้ พื้นฐานเอามาจาก Red Llama
แล้วผม mod. แบบหลับหูหลับตาทดลอง...ฮ่า-ฮ่า-ฮ่า
ไล่เปลี่ยน C เปลี่ยน R หลายตำแหน่ง... มั่ว ๆ จนได้เสียงที่พึงใจ...

...เและป็นอีกตัวหนึ่งที่บัดกรีประกอบเสร็จไว้นานเป็นเดือนแล้ว - - แต่ไม่มีเวลาทำกล่อง...
เพิ่งสบโอกาสมีเวลาว่าง เลยจัดการซะ...
ขัดเงาเสร็จ... เจาะรู footswitch เสร็จ... นึกขึ้นได้ว่า ยังไม่ได้กัดลายข้างกล่อง... เลยพักไว้แค่นี้ก่อน... - - แต่อยากเอามาอวดตามประสาคนชอบอวด...555...

ake_067
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 10:42:20 PM »

งามแท้ครับท่านพี่ ผมเริ่มจะหัดเล่นกัดกรดแล้วตอนนี้

ตอนกัดกล่องแรก ทิ้งไว้ไม่ถึง 5 นาที ไปดูตกใจหมดเลย กัดซะเล๊ะ ฟองฟอด เอามือจับอีกโคตรร้อน ฮ่าๆๆๆ

ไอ้ลายที่เติมแต่งเอาไว้หายเกือบหมดเลย เหลือลางๆแทบมองไม่ออก

ผมใช้ปากกาเคมีเขียนลายอ่าครับพี่ มันกันกรดไม่อยู่เหรอครับพี่

^_^
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 01:37:38 AM »

งามแท้ครับท่านพี่ ผมเริ่มจะหัดเล่นกัดกรดแล้วตอนนี้

ตอนกัดกล่องแรก ทิ้งไว้ไม่ถึง 5 นาที ไปดูตกใจหมดเลย กัดซะเล๊ะ ฟองฟอด เอามือจับอีกโคตรร้อน ฮ่าๆๆๆ

ไอ้ลายที่เติมแต่งเอาไว้หายเกือบหมดเลย เหลือลางๆแทบมองไม่ออก

ผมใช้ปากกาเคมีเขียนลายอ่าครับพี่ มันกันกรดไม่อยู่เหรอครับพี่

^_^

...ปากกาเคมี มี่หลายชนิด
ถ้าเป็นพวก เขียนแล้วลบได้ กันกรดไม่อยู่ครับ...
หรือแม้แต่พวกที่เขียนแล้ว ลบไม่ได้ก็ยังกันไม่ค่อยอยู่เลย!...

...หากจะให้ได้ลายคมชัด
คงต้องเล่น dry film หรือไม่ก็ต้องใช้วิธีตัดสติ๊กเกอร์ (สติ๊กเกอร์ ก็ต้องทดสอบคุณภาพก่อนนะครับ ว่ามันติดแน่น และทนการแช่ได้นานพอ)
หรือถ้าจะลงมือเขียนลาย ก็ต้องใช้สีน้ำมัน - - สีอะคริลิก ก็เอาไม่ค่อยอยู่...
ยาทาเล็บ พอไหว ...แต่ใช้งานค่อนข้างยาก เพราะมันแห้งเร็วมาก และมีสภาพหนืดเหนียว ยุ่งยากกับงานเขียนลายเส้นละเอียด ๆ...

..ผมสงสัยอยู่อย่างครับ ท่านบอกว่าใช้เวลาแช่กรด 5 นาที - - เป็นเวลาที่สั้นกว่าที่ผมใช้มากเลยครับ!?!?
เพราะขนาดผมผสมน้ำยา 1: 1 (น้ำยากัดแผ่น pcb) ซึ่งนับว่าเข้มข้นมาก ยังใช้เวลาหลายชั่วโมง และต้องเปลี่ยนน้ำยาถึง 2-3 หน กว่าจะได้ร่องลายลึกตามต้องการ...
ท่านใช้น้ำยาอะไร? เผื่อผมจะได้เปลี่ยนมาใช้บ้าง ถ้าย่นเวลาได้แบบนี้...

ake_067
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:03:08 PM »

อ่อครับพี่ แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณมากเลยเพราะผมใช้ปากกาเคมีแบบลบไม่ได้ธรรมดาเขียน (ขนาดสก๊อตไบรท์ขัดนิดหน่อยยังหลุดเลย)

ส่วนกรดกัดผมก็ใช้ กรดกัดทองแดงธรรมดานี่แหละครับ ผมใช้แบบขวดที่เป็นน้ำ ส่วนผสม 1:0 คือไม่ผสมเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 02:36:50 PM »

ถ้าลายที่จะทำ ไม่มีเส้นละเอียดซับซ้อน
ผมแนะให้ใช้วิธีตัดสติ๊กเกอร์...
และถ้าให้แน่นอน - - ก็ตัดแบบ invert คือกลับด้านเหมือนฟิล์มเนกาตีฟ (ให้ส่วนที่ตั้งใจจะไม่โดนน้ำกรดกัด เป็นรูฉลุ)
จากนั้นก็ติดแผ่นสติ๊กเกอร์ลองบนกล่องตามตำแหน่งที่ต้องการ - - แล้วใช้ยาทาเล็บ ป้าย ๆ ๆ ลงส่วนที่ฉลุตัดออก ทาซ้ำสัก 2-3 เที่ยว
พอยาทาเล็บแห้ง ก็ลอกสติ๊กเกอร์ออก (ตอนลอก ต้องพิถีพิถันหน่อย ไม่อย่างนั้น สียาทาเล็บจากลอกตามออกมาด้วย!!!)
แล้วก็เอาไปแช่น้ำกรด - - วิธีนี้ จะได้ลายค่อนข้างคมชัดครับ...

ake_067
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 07:25:29 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ แล้วถ้าผมจะให้พี่ทำให้แทนล่ะ อิอิ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2009, 11:46:20 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ แล้วถ้าผมจะให้พี่ทำให้แทนล่ะ อิอิ

...555... ด้วยมิตรภาพและความยินดีครับ...
ส่วนเรื่องจะให้ผมทำแทน!!!.... ก่อนอื่นขอถามว่าท่าน ake_ ใช่น้า เอก นครสวรรค์ ที่ผมเคยเจอในงาน BATTLE OF THE STRATS ที่บ้านน้าpood หรือเปล่า?

ake_067
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 02:34:37 PM »

บ่อแหม่นคั๋บ อิอิ

ไม่ใช่ครับพี่ ผม เอก ปทุมธานี บ้านเกิดอยู่พังงา ครับ ^_^
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:44:00 PM »

บ่อแหม่นคั๋บ อิอิ

ไม่ใช่ครับพี่ ผม เอก ปทุมธานี บ้านเกิดอยู่พังงา ครับ ^_^

งั้นต้องของโทษด้วยครับที่ทักผิดคน...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 07:16:36 PM »

...กัดกรดตัวล่าสุด
- - ลองทดสอบว่า dry film จะเก็บความละเอียดได้มาแค่ไหน?
- - ผลสรุปออกมา ค่อนข้างพอใจ!...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 07:17:19 PM »

...ตัวนี้ Clone มาจาก AMZ Muff Master โดยเปลี่ยนค่า C และ R บางตัว แล้วเอาวงจร tone มาผนวกเข้าไป...

... ติดใจกล่องกระจิ๋วหลิวขนาด 5 x 10 cm. เลยใช้มันเป็นเปลือกให้กับ fx. ตัวล่าสุด ซึ่งจำเป็นต้องตัดส่วนการใช้ก้อนแบตเตอรี่ 9v. ข้างในทิ้งไป เพราะเนื้อที่ไม่พอ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2009, 07:18:15 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

new_pedal
เพชร

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:17:46 PM »

โอว งามเหนือคำบรรยายครับ ท่าน LittleNomad

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:32:39 PM »

โอว งามเหนือคำบรรยายครับ ท่าน LittleNomad

...ขอบคุณครับท่านnew_ฯ
- - ความจริงผมเตรียมน้ำกรดไว้กัดตัวอักษร In - Out ด้านสีข้างกล่องของน้านรินทร์
แต่รีบไปก็เท่านั้น เพราะตอนนี้น้าแกต้องไปเฮ้ดเวียกเมืองลาว...
ผมก็เลยแอบลัดคิวเอากล่องส่วนตัวตัดหน้าลงอ่างกรด...

...ยิ่งพอทดสอบการกัดลายที่มีความละเอียดอย่างตัวนี้สำเร็จ... อาทิตย์คงได้เล่นอีกสัก 2-3 กล่อง!...555...

dravid
เพชร

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:51:33 PM »

ถ้าลายที่จะทำ ไม่มีเส้นละเอียดซับซ้อน
ผมแนะให้ใช้วิธีตัดสติ๊กเกอร์...
และถ้าให้แน่นอน - - ก็ตัดแบบ invert คือกลับด้านเหมือนฟิล์มเนกาตีฟ (ให้ส่วนที่ตั้งใจจะไม่โดนน้ำกรดกัด เป็นรูฉลุ)
จากนั้นก็ติดแผ่นสติ๊กเกอร์ลองบนกล่องตามตำแหน่งที่ต้องการ - - แล้วใช้ยาทาเล็บ ป้าย ๆ ๆ ลงส่วนที่ฉลุตัดออก ทาซ้ำสัก 2-3 เที่ยว
พอยาทาเล็บแห้ง ก็ลอกสติ๊กเกอร์ออก (ตอนลอก ต้องพิถีพิถันหน่อย ไม่อย่างนั้น สียาทาเล็บจากลอกตามออกมาด้วย!!!)
แล้วก็เอาไปแช่น้ำกรด - - วิธีนี้ จะได้ลายค่อนข้างคมชัดครับ...

ใช้น้ำกรดแบบไหนครับ
art
เพชร

« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:13:18 PM »

งามมากๆครับท่านLittleNomad 
เป็นงานศิลปะจริงๆครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 06:32:50 AM »

.....ใช้น้ำกรดแบบไหนครับ

ใช้น้ำกรดชนิดเดียวกับที่ใช้กัดแผ่น pcb ครับ... แต่ผสมให้เข้มข้นกว่า...

งามมากๆครับท่านLittleNomad 
เป็นงานศิลปะจริงๆครับ

ขอบคุณในคำชมครับท่านart

max77
เพชร

Be fun

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:44:00 AM »

สวยจริงๆครับ เห็นเเล้วนึกถึง Ebay ha ha ha ช่วงนี้กำลังสนุกกับการขายของบน Ebay
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 05:06:56 PM »

...ประมาณสองเดือนก่อน เอา Ghost Booster (clone มาจาก AMZ Fat Booster ด้วยการเปลี่ยนค่า C กับ R บางตัว) ไปให้นายแอ๊นท์ แห่งวง Emotion Town ลอง - - ปรากฏว่าเกิดติดใจ! อยากได้ขึ้นมา...

...หลังจากรับปากว่าจะทำให้ แต่ก็ติดว่าคิดลายหน้ากล่องไม่ออก เพราะนายแอ๊นท์ ดันไม่ชอบลายกะโหลก hard core ...
- - ระหว่างรอสมองคิดลาย ก็เลย clone ต่อจาก Ghost Booster โดยหา C พวก hi. มาลอง... ทำให้สุ้มเสียงดีขึ้นกว่าเดิม!!!

...แล้วในที่สุด ก็คิดออกว่าจะเอารูปอะไรมาลงหน้ากล่อง...

jumper
เพชร

ทำด้วยความดันทุรังสูง

udon1983@yahoo.co.th
« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:04:13 PM »

ลายนี้ผมชอบที่สุดเลยครับ อิอิ

เลิกทำแล้วครับ แต่หันมาทดลองสิ่งใหม่เพิ่มเติม ก็มันอยากรู้อ่ะ
art
เพชร

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:25:41 PM »

ชอบมากเลยครับ.....อยากใด้มั่งจังครับท่านLittleNomad 
ฮิฮิ
ปล.สาวงามประจำ Board
TNP TONE COLORS
เพชร

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:35:08 PM »

ยอดเยี่ยมเลยท่าน เห็นแล้วอยากได้จริงๆ รบกวนท่าน LittleNomad
ทำให้ผมซักกล่องได้ไหมตามแบบที่ท่านออกให้ผมเลย เสร็จแล้วเดี๋ยวผมเข้าไปรับพร้อมค่าเสียหาย

มีให้เพื่อนออกแบบ Z-Drive ตามรูปเลยแต่ต้องหาวิธีทำให้ได้ตามแบบ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2009, 07:36:48 PM โดย GtFender » บันทึกการเข้า
ake_067
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 09:08:40 PM »

สวยอีกแล้วครับน้า LittleNomad นี่ถ้าน้าปัดเงากล่องให้เงาๆได้น่ะ สุดยอดไปเลย

พี่ GtFender นี่คือพี่ ธนภัทร หรือป่าวครับ ^_^
เพชร

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 10:37:27 PM »

แม่นแล้วน้องเอก
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:26:00 AM »

ลายนี้ผมชอบที่สุดเลยครับ อิอิ

ชอบลายแบบนี้ - - ย่อมแน่นอนว่าท่านjumper คงไม่ใช่ผู้ชายนะยะ...555...

ชอบมากเลยครับ.....อยากใด้มั่งจังครับท่านLittleNomad 
ฮิฮิ
ปล.สาวงามประจำ Board

...ชอบมาก...อยากได้.. - - ก็ปล้ำเลยครับท่านart
- - จับถอด...เอ้ย! ไม่ใช่... - - จับกัดกรดไม่ยากหรอกครับ...

ยอดเยี่ยมเลยท่าน เห็นแล้วอยากได้จริงๆ รบกวนท่าน LittleNomad
ทำให้ผมซักกล่องได้ไหมตามแบบที่ท่านออกให้ผมเลย เสร็จแล้วเดี๋ยวผมเข้าไปรับพร้อมค่าเสียหาย

มีให้เพื่อนออกแบบ Z-Drive ตามรูปเลยแต่ต้องหาวิธีทำให้ได้ตามแบบ
ช่วยแนะนำด้วยครับ

...อูยย...ลาย Z-Drive ของท่านGt_ฯ งามดีครับ...
...ถ้าจะให้ได้ "สี" ตามแบบ คงต้องพึ่งวิธีพิมพ์ลงสติ๊กเกอร์กระมังครับ... เรื่องนี้ดูเหมือนท่านmaxฯ จะช่ำชองจนท่อง e-bay ไปแล้ว...555...

สวยอีกแล้วครับน้า LittleNomad นี่ถ้าน้าปัดเงากล่องให้เงาๆได้น่ะ สุดยอดไปเลย

พี่ GtFender นี่คือพี่ ธนภัทร หรือป่าวครับ ^_^

...ความจริง กล่องนางนี้ ถูกผมขัดจนเงามาก ๆ ครับ...
แต่ก่อนจะถ่ายรูป น้องนางถูกจับถูกลูบผ่านมือชายหลายมือจนหมอง ผมก็ลืมเช็ดขี้มือพวกนั้นออกไปก่อน เลยดูหม่นกว่าความเป็นจริง...555...

เพชร

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 12:37:22 AM »

รบกวนท่าน LittleNomad กัดกลดให้ผมซักกล่องได้ไหมตามแบบที่ท่านออกให้ผมเลย
เสร็จแล้วเดี๋ยวผมเข้าไปรับพร้อมค่าเสียหาย
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:21:35 AM »

รบกวนท่าน LittleNomad กัดกลดให้ผมซักกล่องได้ไหมตามแบบที่ท่านออกให้ผมเลย
เสร็จแล้วเดี๋ยวผมเข้าไปรับพร้อมค่าเสียหาย

...ด้วยความยินดี แต่ต้องรอหน่อยนะครับ
พอดีอาทิตย์นี้ มีภารกิจติดพันต้องรีบจัดการ... กว่างานจะเบาลงก็คงอาจต้องเป็นหลังอาทิตย์แรกของเดือนหน้า...
แล้วก็กล่องเปล่า ๆ ผมก็ไม่มีเหลือแล้ว... ท่านGt_ ต้องหากล่องเตรียมไว้ด้วยนะครับ... ส่วนแบบ เดี๋ยวจะหาเวลาขัดเกลา compost อีกสักหน่อย...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:06:44 AM »

...เอา BYOC Mouse มาอวด...

..เมื่อสักเกือบปีที่ผ่านมา ผมประกอบ BYOC เอาไว้จำนวนหนึ่ง
อยู่มาวันหนึ่ง เจ้าลูกชายพาเพื่อนมาเล่น แล้วเกิดติดใจ Mouse กับ Large Beaver
หลังจากเทียวไปเทียวมาอยู่หลายรอบ ในที่สุดเพื่อนของเจ้าลูกชายก็ตัดสินใจเลือก Mouse และวานให้ผมช่วยจัดการให้...

...ตัวนี้เลยเป็นการประกอบ BYOC Mouse ตัวที่สอง
เจ้าของมันงอยากได้ลวดลายบนหน้ากล่องเหมือนตัวที่ผมทำไว้ก่อนหน้า...
ซึ่ง ปกติ ผมทไม่อยากทำซ้ำ แต่ตัวนี้ไม่อยากขัดใจวัยรุ่น... แต่ก็ไม่ซ้ำเสียไปทั้งหมด เพราะพยายามขัดให้มันได้อารมณ์ relic ตามกระแส...

...ซ้าย ตัวเก่า vs ขวา ตัวใหม่...

-ตัวเก่า : กัดกรดจากการตัดสติ๊กเกอร์
-ตัวใหม่ : กัดจากการใช้ dry film

ส่วนก้อนนี้ เป็นตัวที่ผมเอาวงจร Red Llam มา clone แบบมั่ว ๆ จนกระจุย...555...

...ตอนเสร็จใหม่ ๆ ยังเปลือย ๆ เคยเอาไปลองที่บ้านเพื่อนคนหนึ่ง (เป็นสมาชิกเว็บนี้ด้วย แต่ไม่ค่อยโผล่หน้าเข้ามา ทำไมก็ไม่รู้?)
เพิ่งทำกล่องเสร็จเมื่อวาน - - ไหน ๆ ได้กระดองแล้ว ก็เลยรื้อเครื่องเครา clone อีกรอบ!
โดยเปลี่ยน C บางตัว ไปลองใช้ยี่ห้อ Pana.
- - ผล... เสียงมีมิติอิ่มขึ้น และอาจเพราะมีกระดองให้อยู่ เสียงจี่ก็เลยลดน้อยจนแทบไม่เหลือ...
...แต่ถ้าเล่นกับ PU Sing. ...แมงหวี่ประมาณ 3-4 ตัว (เพียงเท่านั้น) จะกลับมาทักทาย...

...ว่าง ๆ ว่าจะลองทำอีกตัว คราวนี้จะเอาวงจร Tone มาผนวกเข้าไปด้วย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 10:07:18 AM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

เพชร

ฅนเมืองเกิน

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 09:13:15 PM »

สุดยอด   ครับน้า.....  ยิ่งทำ  ยิ่ง สุดยอด......

คลาสสิค มากๆ.....

แด่พระคุณพ่อแม่ ที่ยิ่งใหญ่ตลอดกาล 

ภูเขา ป่าไม้ และสายน้ำ กีตาร์ ข้างกาย จับมาเรียงราย กลายเป็น....ทำนอง
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:24:58 PM »

สุดยอด   ครับน้า.....  ยิ่งทำ  ยิ่ง สุดยอด......

...ขอบใจหลาย ครับอ้าย...
...แล้วอ้ายเว้ามาจากไส?  สิแม่นฮอดเมืองหลวง แล้วบ่... หรือฮอดเมืองน้ำทา?...

เพชร

ฅนเมืองเกิน

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:05:44 PM »

...ขอบใจหลาย ครับอ้าย...
...แล้วอ้ายเว้ามาจากไส?  สิแม่นฮอดเมืองหลวง แล้วบ่... หรือฮอดเมืองน้ำทา?...

มื้ออื่น ไป หลวงพระบาง ครับ...

PB555
เพชร

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 11:23:12 AM »

ฮา.......  ฮ๊าด    .........เซ่....ย  ............ 
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 12:35:22 PM »

ฮา.......  ฮ๊าด    .........เซ่....ย  ............ 

จามแบบนี้...  เบื้องต้นวินิฉัยแล้วต้องใช้ยาขนานพิเศษรักษา!
ควรเป็นยาระดับ "Hospital Grade"
...แล้วถ้าอาการยังไม่ทุเลา ก็ต้องใช้ยาขนาน "Military Grade"
ยาทั้งสองขนาน แม้จะแพงสักหน่อย แต่จะทำให้เสียงดีไม่แหบพร่าหรือสากเกินไป - - ใช่ไหมครับน้าฯ?!?...555...

art
เพชร

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 04:52:04 PM »

ท่าน LittleNomad   ครับผมว่าจะลองทำดูครับขอคำแนะนำด้วยครับ
- ตอนนี้ผมมีแผ่นPress-n-Peelไม่แน่ใจคือ Dry film หรือปล่าวมันสีฟ้าๆครับ
  ผมลองรีดดูกับ PCB สีฟ้าๆมันไม่ยอมหลุด.........แล้วDry film ท่านซื้อทีไหนครับ
- ขอคำแนะนำเรื่องการปรับขนาดของแบบให้ Print ออกมาแล้วเท่ากับขนาดของกล่อง
  ตอนนี้ผมใช้ PhotoShopCS3 หรือท่านแนะนำโปรแกรมใหนครับ

ตอนนี้ผมจะเตรียม 2อย่างนี้ก่อนพร้อมกับขัดชิ้นงานไปก่อน
ปล.อยากมีสาวงามประจำ Board ครับท่านอาจารย์.........ฮิฮิ

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 05:19:12 PM »

ท่าน LittleNomad   ครับผมว่าจะลองทำดูครับขอคำแนะนำด้วยครับ
- ตอนนี้ผมมีแผ่นPress-n-Peelไม่แน่ใจคือ Dry film หรือปล่าวมันสีฟ้าๆครับ
  ผมลองรีดดูกับ PCB สีฟ้าๆมันไม่ยอมหลุด.........แล้วDry film ท่านซื้อทีไหนครับ
- ขอคำแนะนำเรื่องการปรับขนาดของแบบให้ Print ออกมาแล้วเท่ากับขนาดของกล่อง
  ตอนนี้ผมใช้ PhotoShopCS3 หรือท่านแนะนำโปรแกรมใหนครับ

ตอนนี้ผมจะเตรียม 2อย่างนี้ก่อนพร้อมกับขัดชิ้นงานไปก่อน
ปล.อยากมีสาวงามประจำ Board ครับท่านอาจารย์.........ฮิฮิ

...แผ่น Press-n-Peel ผมไม่เคยลองใช้
เท่าที่รู้ มันจะคล้าย ๆ Dry Film แต่กรรมวิธีดูเหมือนจะง่ายกว่า...
ลองดูกระทู้เก่าอันนี้ครับ...http://www.nxgeneration.com/index.php?topic=163.0

...สำหรับแบบร่าง - - ผมทำใน Photo Shop ตั้งค่าความละเอียดที่ 300
ซึ่งขนาดเท่ากล่องจริง จะอยู่ที่ 36% - - แต่เวลา print ก็ตั้งปกติ มันจะออกมาเท่าจริงเองครับ...

...จะรอชมสาวงามประจำบอร์ดของท่านart...(sexy ๆ หน่อยนะครับ...ฮ่-ฮะ-ฮ่า...)

PB555
เพชร

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 10:04:00 PM »

ไอ้แผ่นฟ้าๆ ต้องไปเข้าเครื่องถ่ายเอกสาร  หรือ Laser Printer ครับ แล้ว ค่อยใช้เตารีด รีดลงบนชิ้นงาน คล้ายกับที่ใช้แผ่นใสถ่ายเอกสาร ถ่าย ลาย แล้ว มารีด บนแผ่น Print ครับ
ละเอียดสู้ Dry Film ไม่ได้ ครับ
varisign
เพชร

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 10:34:58 PM »

เห็นงานของ น้า LittleNomad แล้ว สุดยอดงดงามครับ
จบอาร์ตมาแน่ๆเลย..ไว้ต้องขอคำแนะนำบ้างนะครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 06:44:34 PM »

...ตัวล่าสุด...
แต่กล่องตัวนี้ ผมไม่ได้ทำไว้ใช้เอง!...

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 06:46:34 PM »

...เจ้าของ 'Gold Drive' - - ช่วงนี้ไปปฏิบัติภารกิจอยู่ใน สปป.ลาว...

dravid
เพชร

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 06:52:07 PM »

วันก่อนลองเอากรดกัดปริ้นที่เหลือราดๆดู ปรากฏว่า โอ้โห ร้อนขนาดหนัก แถมมีก๊าซ S8 จากการทำปฏิกิริยาด้วย เลยคิดว่าทิ้งดีกว่า
กินไม่น่าดมเลย ผมเลยคิดว่าน่าจะไม่ถูกหลักการ ใชไหมครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:02:31 PM »

...พูดตามจริง ผมไม่รู้ว่าหลักการที่ถูกนั้น ควรต้องทำอย่างไร? เพราะเท่าที่ทำมา ก็เป็นการมั่ว ๆ ลองผิดลองถูกมาโดยตลอดครับ...

...ผมผสมกรดให้เจือจาง และเวลากัดก็ไม่ถึงกับร้อนอะไรมาก
ส่วนก๊าซ ที่เกิดจากปฏิกิริยาทางเคมี มีบ้างเล็กน้อย แต่ก็ไม่เคยได้กลิ่นครับ...

varisign
เพชร

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:46:15 PM »

เวลาผสมควรใช้ภาชนะแบบไหนดีครับ
new_pedal
เพชร

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:29:58 PM »

เวลาผสมควรใช้ภาชนะแบบไหนดีครับ

ต้องใส่ในภาชนะที่ไม่ใช่โลหะเช่นแก้วหรือพลาสติก
อยากให้กัดเร็วก็ผสมให้เข้มหน่อย และถ้าจะให้เร็วขึ้นต้องทำให้น้ำกรดอุ่นๆ

น้ำกรดนี้สามารถนำมาใช้ได้หลายครั้ง ให้เก็บใส่ขวดปิดฝาไว้ให้แน่นครับ
มีปัญหาเวลาทิ้งเพราะมันทำลายสิ่งแวดล้อมอยู่เหมือนกันจึงควรใช้ให้คุ้มค่า(ไม่ควรทิ้งลงน้ำ/ท่อระบายน้ำ)

ที่สำคัญไม่ควรสูดดมกลิ่นหรือให้กรดโดนอวัยวะ เพราะมีอันตรายต่อสุขภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:39:05 PM โดย new_pedal » บันทึกการเข้า

dravid
เพชร

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:26:37 PM »

กำ s8 มันก็ก้อนนี่หว่า ต้อง s2o
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 04:02:57 AM »

กำ s8 มันก็ก้อนนี่หว่า ต้อง s2o

ถ้ "กำ" ก็อย่าลืมไปล้างมือ

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 10:47:20 AM »

...ตัวล่าสุด...

...ได้ knob ถูก ๆ แต่หน้าตาไม่ขี้เหร่ จากกระจาดริมฟุตบาทแถวสะพานมอญ...

...ตัวนี้ clone มาจาก Fuzz Factory
...clone ไป clone มา ดูเหมือน Gain จะแรงเอาการ เพราะลองกับ pu Sing. ก็ fuzz สนั่นดี
แต่พอลองกับ pu Hum. หากปรับ Drive มาก ๆ จะมีเสียงหวีดโหยหวนตามท้ายมา!!!...
- - เอาไว้ว่าง ๆ ค่อยรื้อออกมาปรับแก้ใหม่ให้ใช้ได้ทั้ง Hum. & Sing. ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2009, 10:48:03 AM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

new_pedal
เพชร

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:49:05 AM »

งามหลายๆ

dravid
เพชร

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:18:45 PM »

ล่าสุดโดนกรดกัดปลายนิ้วมือเหลืองหมดเลย ล้างยังไงก็ยังเหลือง เลยตัดหนังกำพล้าทิ้งเลย คงเล่นกีต้าไม่ได้หลายวันเลย
tana
เพชร

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 03:25:46 PM »

รับทำกล่องรึป่าวครับ อยากจะเอาไปใส่ Mr. Boogie  ของคุณ Maxx77 ครับ เพราะคุณแม็ก เค้าบอกว่ามีตัวเดียวในโลก ก็เลยอยากจะทำกล่องแล้วเก็บไว้เป็นที่ระลึกเสียเลย ราคาเท่าไหร่ครับ ค่าทำกล่อง ผมธนาครับ เบอร์โทรผม 089-124-5545 คนทำกล่องกัดกรดอยู่แถวไหนครับ แล้วถ้าผมอยากจะหัดทำเองบ้างจะรับสอนหรือป่าวครับ ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2009, 03:32:22 PM โดย tana » บันทึกการเข้า
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 04:18:03 PM »

รับทำกล่องรึป่าวครับ อยากจะเอาไปใส่ Mr. Boogie  ของคุณ Maxx77 ครับ เพราะคุณแม็ก เค้าบอกว่ามีตัวเดียวในโลก ก็เลยอยากจะทำกล่องแล้วเก็บไว้เป็นที่ระลึกเสียเลย ราคาเท่าไหร่ครับ ค่าทำกล่อง ผมธนาครับ เบอร์โทรผม 089-124-5545 คนทำกล่องกัดกรดอยู่แถวไหนครับ แล้วถ้าผมอยากจะหัดทำเองบ้างจะรับสอนหรือป่าวครับ ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

...จะบอกว่ายังไงดี?...
คือ ผมทำเล่นสนุก ๆ เป็นงานอดิเรก ไม่ได้รับจ้างทำครับ - - แต่ยินดีทำให้กับบางท่าน ถ้ารอนาน ๆ ไหว...

แล้วเพราะไม่ได้ทำขาย เลยไม่เคยคิดจะตีเป็นราคา... - - เอาเป็นว่า เรื่องนี้ไว้ค่อยคุยกัน ถ้าอยากให้ทำให้จริง ๆ

...สำหรับเรื่องวิธีทำ - - ผมยินดีเปิดเผยแนะนำครับ..
อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก... -น้ำกรด ก็ใช้น้ำกรดที่กัดแผ่นปริีนท์, -วิธีทำรูปต้นฉบับ ก็คล้ายวิธีทำลาย pcb
ลองค้นดูกระทู้เก่า ๆ ดู... ผมเคยกล่าวไว้อย่างละเอียดครับ... 

dravid
เพชร

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 04:44:11 PM »

ว่าแต่กล่องที่ร้านจิ้นกัดได้หรือป่าวครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 04:48:27 PM »

ว่าแต่กล่องที่ร้านจิ้นกัดได้หรือป่าวครับ

กล่องทั้ง 2 ขนาดที่จิ้นฯ ขาย กัดได้ครับ...

เพชร

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:38:33 PM »

สวัสดีครับน้า วันนี้ผมไปซื้อกล่องที่ NPE หมดซะแล้วแย่เลย จะเอากล่องที่ไหนให้น้าทำล่ะเนี่ย
ได้ไปซื้อ มาบ้างหรือเปล่าครับ ขอแบ่งซักหน่อยต้องรออีกหลายเดือนแน่ะ
dravid
เพชร

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 10:17:18 PM »

สวัสดีครับน้า วันนี้ผมไปซื้อกล่องที่ NPE หมดซะแล้วแย่เลย จะเอากล่องที่ไหนให้น้าทำล่ะเนี่ย
ได้ไปซื้อ มาบ้างหรือเปล่าครับ ขอแบ่งซักหน่อยต้องรออีกหลายเดือนแน่ะ

NPE ที่เซียยังเหลืออยู่ครับ ถ้าบอกผมซักวันจัน-พุธ นี่ผมซื้อไปให้แล้ว ล่าสุดพึ่งทิ้งไปกล่องนึงกัดเสีย ไม่งั้นให้ฟรีแล้วเนีย
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 10:21:13 PM »

NPE ที่เซียยังเหลืออยู่ครับ ถ้าบอกผมซักวันจัน-พุธ นี่ผมซื้อไปให้แล้ว ล่าสุดพึ่งทิ้งไปกล่องนึงกัดเสีย ไม่งั้นให้ฟรีแล้วเนีย

อ้าว!...กล่องที่ NPE หมดซะแล้ว - - ตั้งใจว่าพรุ่งนี้จะแวะไปซื้ออยู่เชียว....
เพราะผมก็ไม่เหลือติดบ้านเลยครับท่านGt_ฯ - - กำลังต้องการ 4-5 กล่อง เพื่อมาใช้งานอยู่เหมือนกัน...
สงสัยผมต้องเปลี่ยนแผน ไปเล่นกล่องจิ๋ว ไม่ต้องใส่แบตฯ ซะแล้ว...

เพชร

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 10:40:57 PM »

ถ้าที่เซียร์มีพรุ่งนี้ อาจจะไปซื้อ
dravid
เพชร

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:33:59 PM »

อ้าว!...กล่องที่ NPE หมดซะแล้ว - - ตั้งใจว่าพรุ่งนี้จะแวะไปซื้ออยู่เชียว....
เพราะผมก็ไม่เหลือติดบ้านเลยครับท่านGt_ฯ - - กำลังต้องการ 4-5 กล่อง เพื่อมาใช้งานอยู่เหมือนกัน...
สงสัยผมต้องเปลี่ยนแผน ไปเล่นกล่องจิ๋ว ไม่ต้องใส่แบตฯ ซะแล้ว...

นี่ผมกะจะทำกล่องรูน้อยๆไม่ใส่แบตกับknobใช้trimpot แทนเพราะส่วนตัวไม่ค่อยชอบปรับบ่อยถ้าปรับแล้วชอบก็จะไม่ปรับอีกเลย
assassin302_arm
เพชร

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 12:48:35 AM »

ถามนิดหนึ่งครับ ว่าถ้ากล่องที่เจาะรู้แล้ว  สามารนำมากัดกรดได้หรือปล่าวครับ
varisign
เพชร

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 02:56:16 AM »

น้า LittleNomad ครับ
เวลาทำต้นแบบในโฟโตชอป เอารูปสวยๆพวกนี้จากที่ไหนได้บ้างครับ
อยากเอามาลองทำบ้าง
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 03:13:35 AM »

ถามนิดหนึ่งครับ ว่าถ้ากล่องที่เจาะรู้แล้ว  สามารนำมากัดกรดได้หรือปล่าวครับ

กล่องที่เจาะรูแล้ว สามารถนำมากัดกรดได้ครับ...

อ้อ...วันหน้า ท่านassassin302_arm กรุณาเขียนอักขระให้ถูกด้วยนะครับ
เพราะ...
- - เจาะรู้
- - สามาร
- - ปล่าว
ทำให้ต้องเดาว่าท่านฯ จะถามอะไร?!?...

น้า LittleNomad ครับ
เวลาทำต้นแบบในโฟโตชอป เอารูปสวยๆพวกนี้จากที่ไหนได้บ้างครับ
อยากเอามาลองทำบ้าง

...รูปต้นแบบ
บางรูปผมร่างขึ้นมาเอง...
บางรูปก็อาศัยต้นแบบจากภาพถ่าย
บางรูปก็อาศัยหาจาก google แล้วนำมาดัดแปลงรายละเอียดครับ...

varisign
เพชร

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 03:38:17 AM »

สุดยอดเลยครับ... แล้วพวกฟ้อนท์มันส์ๆแบบนี้หาที่ไหนได้บ้างครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 10:15:19 AM »

สุดยอดเลยครับ... แล้วพวกฟ้อนท์มันส์ๆแบบนี้หาที่ไหนได้บ้างครับ

...เรื่อง font ผมก็พึ่งพา google อีกนั่นแหละ...
ให้ลอง search คำว่า free font เข้าไป มันจะมี web. ประเภทนี้ออกมาเพียบ!
แต่เท่าที่ใช้งานอยู่ ผมว่า http://www.dafont.com/ นี่ก็มีให้เลือกจนใช้ไม่หมดแล้ว...

varisign
เพชร

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 10:32:02 AM »

...เรื่อง font ผมก็พึ่งพา google อีกนั่นแหละ...
ให้ลอง search คำว่า free font เข้าไป มันจะมี web. ประเภทนี้ออกมาเพียบ!
แต่เท่าที่ใช้งานอยู่ ผมว่า http://www.dafont.com/ นี่ก็มีให้เลือกจนใช้ไม่หมดแล้ว...

อรุณสวัส เช้าวันเสาร์ครับ น้า LittleNomad
เดี๋ยวผมจะลองไปเสริทหาดูครับ เมื่อวันก่อนไปซื้อกล่องที่จิ้นมาแล้ว
ดูมันบางมากๆเลยครับ หนาแค่ 1.6mm เอง เวลาน้ากัดลงไปแล้วลงไปลึกมั๊ยครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 10:44:45 AM »

อรุณสวัส เช้าวันเสาร์ครับ น้า LittleNomad
เดี๋ยวผมจะลองไปเสริทหาดูครับ เมื่อวันก่อนไปซื้อกล่องที่จิ้นมาแล้ว
ดูมันบางมากๆเลยครับ หนาแค่ 1.6mm เอง เวลาน้ากัดลงไปแล้วลงไปลึกมั๊ยครับ

ครับ...กล่องที่จิ้นฯ (ทำในจีน) ดูจะบางกว่ากล่องของ NPE (ทำในไต้หวัน) เล็กน้อย - ขนาดก็เล็กกว่าหน่อยหนึ่ง แต่แพงฉิบ!!!
- - สำหรับเรื่อง ความลึกของการกัดลาย ...คงต้องขึ้นกับการตัดสินใจของท่านเองครับ
เพราะหากแช่กรดนาน ก็กัดได้ลึก... แช่ไม่นาน ก็ได้ร่องตื้น... - - เวลากัด ต้องหมั่นตรวจดู ว่าได้ความลึกตามต้องการหรือยัง?

LittleNomad
เพชร

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 01:49:27 PM »

...GtFender's ZenDrive...
พอกล่องมาถึงมือ ดูแล้วต้องปรับแก้ลายที่เคยร่างเอาไว้ไม่น้อย เพราะตำแหน่งรูมันกระจายไปเกือบทั่วหน้ากล่อง!...

...ปรับแล้ว ได้หน้าตาแบบนี้ - - ขอเวลาพักใหญ่ ๆ ขัดกล่อง ก่อนนะครับ...(กล่องของน้า Gtฯ มีลายเก่าพร้อยมาเชียว...555...)

เพชร

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:21:33 PM »

...GtFender's ZenDrive...
พอกล่องมาถึงมือ ดูแล้วต้องปรับแก้ลายที่เคยร่างเอาไว้ไม่น้อย เพราะตำแหน่งรูมันกระจายไปเกือบทั่วหน้ากล่อง!...

...ปรับแล้ว ได้หน้าตาแบบนี้ - - ขอเวลาพักใหญ่ ๆ ขัดกล่อง ก่อนนะครับ...(กล่องของน้า Gtฯ มีลายเก่าพร้อยมาเชียว...555...)

ต้องขอโทษอย่างแรง ผมลอกสีเก่าออกแล้วก็ขัด คิดว่าใช้ได้แล้วเลยเอาไปส่ง
ต้องเหนื่อยน้าขัดให้อีก แย่จริงๆเลยผมนี่ หน้าตายังเยี่ยมเหมือนเดิมครับ
LittleNomad
เพชร

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 11:24:35 PM »

...ต้องขอโทษอย่างแรง ผมลอกสีเก่าออกแล้วก็ขัด คิดว่าใช้ได้แล้วเลยเอาไปส่ง
ต้องเหนื่อยน้าขัดให้อีก แย่จริงๆเลยผมนี่ หน้าตายังเยี่ยมเหมือนเดิมครับ

...ใช้ได้ครับท่านGtฯ - - กล่องไม่บุบไม่แตกครับ...555...
- - ต่อให้ขัดมายังไง ผมก็ต้องมาขัดอีก
เพราะจากประสบการณ์ ผมพบว่าถ้าหากผิวกล่องไม่เรียบจริง มีเส้นมีร่องหลงหรือเป็นแอ่ง มันก็จะมีฟองอากาศแฝงตอนรีด dry film
...พูดถึงเรื่องนี้ สงสัยพรุ่งนี้ต้องไปหาซื้อเครื่องขัดมาใช้ทุ่นแรงสักตัว เนื่องจากมีกล่องรอให้ขัดอยู่ 5-6 กล่อง หากขัดทั้งหมดภายในเดือนนี้ มีหวังมือไม้แหกแน่ ๆ ...555...

...นี่ก็เพิ่งร่างแบบเสร็จอีก 3-4 แบบ

...ตัวแรก เป็นวงจร Sonic Distortion
ประกอบเสร็จมากว่าสองอาทิตย์แล้ว
แต่แบบลายเพิ่งลงตัว...

...ตัวนี้เพื่อนคนหนึ่งขอมา ...แบบว่าอยากได้ผีเสื้อ... ผมเลยจับนางผีเสื้อมาแก้ผ้าซะ...

...ส่วนลายนี้เป็นกล่อง Over Drive ที่ดัดแปลงจากวงจร Zakk Wylde ของน้านรินทร์ เลยออกแบบให้มีลายวงกลมคล้ายเป้าปืนกลิ่นสัญลักษ์ตามชื่อ Zakk Wylde...

และนี่...
...เดิมทีตั้งใจว่า Emotion Booster II จะใช้ลายเดิมจาก Emotion Booster I มากลับซ้ายขวา...
- - แต่คิดไปคิดมา มันไม่สนุก... เลยเปลี่ยนแบบดีกว่า...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2009, 11:48:16 PM โดย LittleNomad » บันทึกการเข้า

dravid
เพชร

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 11:43:34 PM »

ไม่มีผลงานหวานๆให้ผมชมมั้งหรอ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์